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UTANGULIZI 
 

1.1 Usuli 

Ofisi ya Waziri Mkuu kwa mujibu wa Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

ya mwaka 1977, ibara ya 52(1) – (3), ina jukumu la usimamiaji, udhibiti na 

utekelezaji wa siku hata siku wa kazi na shughuli za Serikali. Shughuli hizo ni 

pamoja na uratibu wa sera, usimamizi wa shughuli za Serikali Bungeni, ufuatiliaji 

na tathmini ya utendaji wa Serikali, usimamizi wa masuala ya maafa, uratibu wa 

masuala ya uwezeshaji kiuchumi, uratibu wa programu za kitaifa pamoja na 

uratibu wa masuala mtambuka ya kiuchumi, kijamii, kisiasa na kiutawala. 

  

Kwa kuzingatia majukumu hayo mapana ya kikatiba na mazingira ya sasa yenye 

mabadiliko kutokana na kasi ya ukuaji wa sayansi na teknolojia, ukuaji wa miji, 

hitaji la kuimarisha ushiriki wa wananchi katika uchumi na mabadiliko ya sera za 

kimataifa na tabianchi, uandaaji wa Ajenda za Utafiti za Ofisi ya Waziri Mkuu 

(Sera, Bunge, Uratibu na wenye Ulemavu), ni hatua muhimu katika kuimarisha 

uwezo wa Ofisi kufanya maamuzi sahihi, kuongeza ufanisi katika utendaji wa 

shughuli zake na kuboresha utekelezaji wa mipango na sera za kitaifa. Aidha, 

ajenda hii inalenga kuwezesha na kutambua maeneo yanayohitaji kufanyiwa utafiti 

wa kina ili kukuza maendeleo jumuishi na endelevu, kuongeza uwajibikaji na 

kuimarisha mifumo ya utendaji. 

  

Maandalizi ya agenda hii yamefanyika kwa kushirikisha Idara na Vitengo vyote vya 

Ofisi ya Waziri Mkuu. Aidha, yamezingatia miongozo na mikakati mbalimbali ya 

kitaifa na kimataifa ikiwemo Dira ya Taifa ya Maendeleo 2050, Mpango wa Nne wa 

Taifa wa Maendeleo 2026/27 – 2030/31 (FYDP IV), Mpango Mkakati wa Ofisi ya 

Waziri Mkuu (Sera, Bunge, Uratibu na wenye Ulemavu ), Ajenda ya Maendeleo ya 

Afrika 2063 na Malengo ya Maendeleo Endelevu 2030 (SDGs). Uzingatiaji wa 

miongozo hii unalenga kuhakikisha kuwa masuala ya utafiti yanayobainishwa 
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yanajibu mahitaji halisi ya Serikali, yanaendana na vipaumbele vya kitaifa na 

kimataifa, na yanakuwa na mchango katika kuboresha uratibu wa Serikali. 

 
1.2 Malengo ya Ajenda 

1.2.1 Lengo kuu 
Kutoa mwelekeo wa maeneo ya kipaumbele yanayohitaji kufanyiwa utafiti 

ndani ya Ofisi ya Waziri Mkuu. 

  

1.2.2 Malengo mahsusi 
(i) Kuweka vipaumbele vya utafiti vinavyoendana na Dira ya Maendeleo ya 

Taifa 2050, FYDP IV, sera za kitaifa na Mpango Mkakati wa Ofisi ya 

Waziri Mkuu; 

(ii) Kuimarisha ulinganifu kati ya utafiti, utungaji wa sera, mipango na 

utekelezaji; 

(iii) Kuwezesha Idara na Vitengo vya Ofisi ya Waziri Mkuu kutekeleza 

majukumu yake kwa tija kwa kutumia taarifa sahihi na ushahidi wa 

kitaalamu; 

(iv) Kuchochea ushirikiano kati ya Serikali, taasisi za utafiti, sekta binafsi, 

vyuo vikuu na wadau wa maendeleo katika ufanyaji wa tafiti; na 

(v) Kuweka msingi wa ufuatiliaji wa utekelezaji wa ajenda za utafiti kwa 

kipindi cha 2026/27–2030/31. 
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AJENDA ZA UTAFITI 
 

Sehemu hii inaeleza kwa muhtasari maeneo ya kipaumbele ya utafiti ya Ofisi ya Waziri 

Mkuu yanayolenga kutatua changamoto za kiutendaji, kiuchumi na kijamii pamoja na 

kuibua maarifa mapya yatakayoimarisha utendaji na uwezo wa Serikali katika kufanya 

maamuzi kwa kutumia ushahidi wa kitafiti. Ajenda hizi zinaonesha maeneo yenye 

umuhimu na kipaumbele yanayohitaji kuchunguzwa kwa kina katika tafiti na bunifu 

zitakazofanywa na Ofisi. 
 

Ajenda 1: Uwezeshaji Kiuchumi 

Ajenda hii inalenga kutathmini kwa kina mifumo na afua za uwezeshaji wananchi 

kiuchumi kwa lengo la kuimarisha ushiriki wao katika shughuli za uzalishaji na 

kuboresha ustawi wa kaya. Utafiti utajikita katika kuchambua upatikanaji wa mitaji na 

huduma za kifedha, mchango wa programu za Serikali na mifuko ya uwezeshaji, 

pamoja na kiwango ambacho wananchi, hususan vijana, wanawake na makundi 

maalum, wananufaika na fursa za kiuchumi zilizopo katika sekta mbalimbali na miradi 

ya kimkakati ya maendeleo.  

 

Kupitia ajenda hii, Serikali itapata ushahidi wa kisera na kiutendaji wa kuimarisha 

mifumo ya uwezeshaji wananchi kiuchumi ili iwe jumuishi, yenye tija na endelevu. 

Matokeo ya tafiti yatasaidia kuboresha afua zinazolenga kuongeza kipato cha 

wananchi, kupunguza umaskini na kuimarisha usalama wa kiuchumi. Hivyo, ajenda hii 

itachangia katika kujenga uchumi jumuishi unaowaweka wananchi kama wahusika 

wakuu wa maendeleo ya Taifa. 

 

Maeneo ya Utafiti 

(a) Ushiriki wa Watanzania katika Shughuli za Kiuchumi 
Eneo hili linalenga kutathmini kiwango, aina na ubora wa ushiriki wa Watanzania 

katika shughuli za kiuchumi, hususan miradi ya kimkakati, biashara, uwekezaji wa 

ndani na nje. Tafiti zitachambua vikwazo vya kimuundo, kisera na kiutendaji 
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iliyopo kutoa taarifa kwa wakati, usahihi wa taarifa na utabiri, upatikanaji wa taarifa 

kwa wananchi, na namna taarifa hizo zinavyotumiwa na zinavyochangia 

kupunguza madhara ya maafa. 

 

(d) Mfumo ya Ugharamiaji wa Maafa (Disaster Risk Financing) 
Eneo hili linajumuisha kufanya tafiti kuhusu mifumo ya kifedha inayoweza 

kugharamia maafa bila kuathiri utekelezaji wa shughuli nyingine za maendeleo. 

Tafiti zitajumuisha kutathmini vyanzo mbadala vya rasilimali za dharura, mifumo ya 

bima za majanga, na ushiriki wa sekta binafsi. Aidha, tafiti zitachunguza uwezo wa 

mifumo hiyo kuhakikisha upatikanaji wa fedha kwa wakati, kudumisha uendelevu 

wa kifedha wa hatua za kukabiliana na maafa, na kupunguza athari za kifedha za 

maafa kwa bajeti ya Serikali na uchumi kwa ujumla. 

 
(e) Uwezo wa Nchi katika Kuzuia, Kujiandaa, Kukabili na Kurejesha Hali Baada 

ya Maafa 
Eneo hili linajumuisha kutathmini uwezo wa taasisi, rasilimali watu, vifaa na fedha 

katika ngazi zote za Serikali kwenye mzingo mzima wa maafa. Tafiti zitahusisha 

uchambuzi wa mifumo ya kitaasisi, rasilimali, miundombinu, ushiriki wa jamii, na 

uratibu wa wadau mbalimbali katika usimamizi wa maafa. Tafiti zitabainisha 

mapungufu yaliyopo na kupendekeza hatua za kuimarisha ustahimilivu wa Taifa 

katika kukabiliana na majanga. 

 

(f) Maarifa ya Asili katika Kukabiliana na Majanga 
Eneo hili linajumuisha kufanya tafiti kuhusu mchango wa maarifa ya asili katika 

kutabiri, kuzuia, kujiandaa, kukabili na kurejesha hali baada ya majanga. Utafiti 

utachunguza mbinu za jadi zinazotumiwa na jamii mbalimbali, uwezo wake katika 

kutambua vihatarishi na namna maarifa hayo yanavyoweza kuunganishwa na 

mifumo ya kisasa ya usimamizi wa maafa ili kuongeza ustahimilivu wa jamii. 

 

(g) Athari za Mabadiliko ya Tabianchi kwa Miradi ya Kimkakati ya Kitaifa 
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vinavyokwamisha ushiriki huo, pamoja na kubaini maeneo yenye uwezo wa 

kuzalisha ajira na kuongeza kipato. Aidha, mapendekezo ya kisera na kimkakati 

yataibuliwa kwa lengo la kuongeza manufaa ya kiuchumi kwa Watanzania wengi. 

 

(b) Mifuko na Programu za Uwezeshaji Kiuchumi 
Eneo hili linalenga kutathmini ufanisi wa kiutendaji, uendelevu wa kifedha na 

matokeo ya Mifuko na Programu za uwezeshaji kiuchumi katika kuongeza ajira, 

kipato na uwezo wa uzalishaji wa wananchi. Pia, litabainisha maeneo yanayohitaji 

maboresho ili kuongeza tija ya uwekezaji wa Serikali katika uwezeshaji kiuchumi. 

 
(c) Mifumo ya Upatikanaji wa Mitaji kwa Wajasiriamali Wadogo na wa Kati 

Eneo hili linajumuisha kufanya tafiti kuhusu upatikanaji wa mikopo, huduma za 

kifedha na mifumo mbadala ya mitaji inayolenga wajasiriamali wadogo na wa kati. 

Pia, tafiti zitatathmini vikwazo vya upatikanaji wa mikopo na mitaji ili kupendekeza 

njia bora za kuongeza ujumuishi wa kifedha. 

 

Wadau Wakuu wa Utafiti 

Wadau muhimu katika ajenda hii ni pamoja na Wizara, Idara zinazojitegemea, Wakala 

za Serikali, Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa,  Sekta Binafsi, Vyama vya Ushirika, 

Vyama vya Wajasiriamali Wadogo na wa Kati, Taasisi za Utafiti, Taasisi za Elimu ya 

Juu, na Wadau wa Maendeleo. 

 
Ajenda 2: Kuzuia na Kupunguza Athari za Maafa 

Ajenda hii inalenga kuimarisha uelewa wa kitaalamu kuhusu vihatarishi vya majanga 

vinavyoikabili nchi na kuandaa mbinu madhubuti za kuzuia, kupunguza, kukabili na 

kurejesha hali baada ya maafa kutokea. Tanzania inakabiliwa na majanga ya asili na 

yanayosababishwa na shughuli za kibinadamu, ikiwemo mafuriko, ukame, maporomoko 

ya ardhi na majengo, moto, milipuko ya magonjwa na athari za mabadiliko ya tabianchi. 

Mabadiliko hayo yanaathiri maisha ya wananchi, miundombinu, huduma za kijamii na 

rasilimali za Taifa. Hivyo, upo umuhimu wa kufanya tafiti ili kubaini maeneo hatarishi, 
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mwenendo wa hatari na hatua bora za kupunguza athari kabla na baada ya majanga 

kutokea. 

 

Kupitia ajenda hii, Serikali itapata ushahidi wa kisayansi unaohitajika kuboresha mifumo 

ya tahadhari za mapema, kujenga uwezo wa taasisi na jamii katika usimamizi wa 

maafa, na kuimarisha mifumo ya uchambuzi wa hatari kwa kutumia teknolojia za kisasa 

kama vile GIS na mifumo mingine ya uchambuzi wa data. Aidha, tafiti katika eneo hili 

zitasaidia kutathmini uhimilivu wa miundombinu muhimu, ikiwemo miradi mikubwa ya 

kimkakati kama SGR, mabwawa ya kuzalisha umeme, barabara na huduma za kijamii. 

Matokeo ya tafiti hizi yatatoa mwongozo wa kisera na kimkakati wa kujenga Taifa lenye 

uwezo wa kustahimili majanga, kupunguza athari za kijamii na kiuchumi, na kuongeza 

usalama na ustawi wa wananchi. 

 

Maeneo ya Utafiti 

(a) Kuzuia na Kupunguza Madhara ya Maafa 
Eneo hili linajumuisha kufanya tafiti kuhusu mbinu za kupunguza majanga kwa 

kubaini kiwango cha hatari, kuimarisha miundombinu na kuandaa hatua za kinga 

kabla ya majanga kutokea. Pia, mbinu za kukabiliana na kurejesha hali, pamoja na 

tathmini za maafa baada ya majanga kutokea. 

 

(b) Aina za Vihatarishi na Maeneo Hatarishi 
Eneo hili linajumuisha kufanya tafiti kuhusu aina mbalimbali za vihatarishi vya 

maafa na maeneo yaliyo hatarini kukumbwa na majanga, ukubwa wa hatari na 

athari zinazoweza kutokea. Matokeo ya tafiti hizi yatasaidia kuandaa mipango na 

mikakati ya kuzuia na kupunguza madhara. 

 

(c) Mifumo ya Tahadhari za Mapema 
Eneo hili linajumuisha kufanya tafiti kuhusu ufanisi wa mifumo ya tahadhari za 

mapema kwa majanga mbalimbali kama mafuriko, moto, maporomoko ya ardhi na 

majengo na milipuko ya magonjwa. Tafiti zitajumuisha uwezo na ufanisi wa mifumo 
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iliyopo kutoa taarifa kwa wakati, usahihi wa taarifa na utabiri, upatikanaji wa taarifa 

kwa wananchi, na namna taarifa hizo zinavyotumiwa na zinavyochangia 

kupunguza madhara ya maafa. 

 

(d) Mfumo ya Ugharamiaji wa Maafa (Disaster Risk Financing) 
Eneo hili linajumuisha kufanya tafiti kuhusu mifumo ya kifedha inayoweza 

kugharamia maafa bila kuathiri utekelezaji wa shughuli nyingine za maendeleo. 

Tafiti zitajumuisha kutathmini vyanzo mbadala vya rasilimali za dharura, mifumo ya 

bima za majanga, na ushiriki wa sekta binafsi. Aidha, tafiti zitachunguza uwezo wa 

mifumo hiyo kuhakikisha upatikanaji wa fedha kwa wakati, kudumisha uendelevu 

wa kifedha wa hatua za kukabiliana na maafa, na kupunguza athari za kifedha za 

maafa kwa bajeti ya Serikali na uchumi kwa ujumla. 

 
(e) Uwezo wa Nchi katika Kuzuia, Kujiandaa, Kukabili na Kurejesha Hali Baada 

ya Maafa 
Eneo hili linajumuisha kutathmini uwezo wa taasisi, rasilimali watu, vifaa na fedha 

katika ngazi zote za Serikali kwenye mzingo mzima wa maafa. Tafiti zitahusisha 

uchambuzi wa mifumo ya kitaasisi, rasilimali, miundombinu, ushiriki wa jamii, na 

uratibu wa wadau mbalimbali katika usimamizi wa maafa. Tafiti zitabainisha 

mapungufu yaliyopo na kupendekeza hatua za kuimarisha ustahimilivu wa Taifa 

katika kukabiliana na majanga. 

 

(f) Maarifa ya Asili katika Kukabiliana na Majanga 
Eneo hili linajumuisha kufanya tafiti kuhusu mchango wa maarifa ya asili katika 

kutabiri, kuzuia, kujiandaa, kukabili na kurejesha hali baada ya majanga. Utafiti 

utachunguza mbinu za jadi zinazotumiwa na jamii mbalimbali, uwezo wake katika 

kutambua vihatarishi na namna maarifa hayo yanavyoweza kuunganishwa na 

mifumo ya kisasa ya usimamizi wa maafa ili kuongeza ustahimilivu wa jamii. 

 

(g) Athari za Mabadiliko ya Tabianchi kwa Miradi ya Kimkakati ya Kitaifa 
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Eneo hili linajumuisha kufanya tafiti kuhusu athari za mabadiliko ya tabianchi 

kwenye miradi ya kimkakati ya kitaifa, ikiwemo Reli ya Kiwango cha Kimataifa 

(SGR), mabwawa ya umeme na miundombinu mingine iliyo katika maeneo 

hatarishi. Utafiti utatathmini hatari zinazoweza kuathiri uimara, uendeshaji na 

uendelevu wa miradi hiyo, pamoja na hatua zinazohitajika ili kuimarisha 

ustahimilivu wake dhidi ya athari za tabianchi. 

 

Wadau Muhimu 

Wadau muhimu katika ajenda hii ni pamoja na Wizara, Idara zinazojitegemea, Wakala 

za Serikali, Mamlaka za Serikali, Tawala za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa,  

Asasi za Kiraia, Taasisi za Utafiti, Taasisi za Elimu ya Juu, Taasisi za Huduma za 

Kibinadamu na Wadau wa Maendeleo. 

 
Ajenda 3: Uratibu wa Sera 

Ajenda hii inalenga kuimarisha uwezo wa Serikali katika kusimamia na kutekeleza sera 

katika ngazi zote za kiutawala. Kwa kuwa Ofisi ya Waziri Mkuu ina jukumu la uratibu wa 

utekelezaji wa sera, ufanyaji wa tafiti katika eneo hili ni muhimu ili kuchambua muundo 

na mifumo iliyopo ya uratibu wa sera, kubainisha changamoto, kutathmini namna sera 

za kisekta zinavyowiana na namna zinavyojumuisha malengo ya kitaifa ya muda mfupi, 

wa kati na mrefu. Hii itawezesha kuhakikisha kuwa mipango na sera zilizopo 

hazikinzani, hazitekelezi malengo yanayofanana na zinatoa matokeo tarajiwa kwa 

wananchi. 

 

Kupitia ajenda hii, Serikali itapata taarifa sahihi za kuboresha upangaji, utekelezaji, 

ufuatiliaji na tathmini ya sera ili kujenga mfumo jumuishi unaowezesha mawasiliano na 

uwajibikaji kati ya wizara, idara, wakala na Mamlaka za Serikali za Mitaa. Pia, tafiti 

zitasaidia kuongeza matumizi ya takwimu katika kufanya maamuzi, kuimarisha uratibu 

wa sera na kuhakikisha kuwa sera zinajibu ipasavyo changamoto za kijamii, kiuchumi, 

kiutawala na kimazingira. 
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iliyopo kutoa taarifa kwa wakati, usahihi wa taarifa na utabiri, upatikanaji wa taarifa 

kwa wananchi, na namna taarifa hizo zinavyotumiwa na zinavyochangia 

kupunguza madhara ya maafa. 

 

(d) Mfumo ya Ugharamiaji wa Maafa (Disaster Risk Financing) 
Eneo hili linajumuisha kufanya tafiti kuhusu mifumo ya kifedha inayoweza 

kugharamia maafa bila kuathiri utekelezaji wa shughuli nyingine za maendeleo. 

Tafiti zitajumuisha kutathmini vyanzo mbadala vya rasilimali za dharura, mifumo ya 

bima za majanga, na ushiriki wa sekta binafsi. Aidha, tafiti zitachunguza uwezo wa 

mifumo hiyo kuhakikisha upatikanaji wa fedha kwa wakati, kudumisha uendelevu 

wa kifedha wa hatua za kukabiliana na maafa, na kupunguza athari za kifedha za 

maafa kwa bajeti ya Serikali na uchumi kwa ujumla. 

 
(e) Uwezo wa Nchi katika Kuzuia, Kujiandaa, Kukabili na Kurejesha Hali Baada 

ya Maafa 
Eneo hili linajumuisha kutathmini uwezo wa taasisi, rasilimali watu, vifaa na fedha 

katika ngazi zote za Serikali kwenye mzingo mzima wa maafa. Tafiti zitahusisha 

uchambuzi wa mifumo ya kitaasisi, rasilimali, miundombinu, ushiriki wa jamii, na 

uratibu wa wadau mbalimbali katika usimamizi wa maafa. Tafiti zitabainisha 

mapungufu yaliyopo na kupendekeza hatua za kuimarisha ustahimilivu wa Taifa 

katika kukabiliana na majanga. 

 

(f) Maarifa ya Asili katika Kukabiliana na Majanga 
Eneo hili linajumuisha kufanya tafiti kuhusu mchango wa maarifa ya asili katika 

kutabiri, kuzuia, kujiandaa, kukabili na kurejesha hali baada ya majanga. Utafiti 

utachunguza mbinu za jadi zinazotumiwa na jamii mbalimbali, uwezo wake katika 

kutambua vihatarishi na namna maarifa hayo yanavyoweza kuunganishwa na 

mifumo ya kisasa ya usimamizi wa maafa ili kuongeza ustahimilivu wa jamii. 

 

(g) Athari za Mabadiliko ya Tabianchi kwa Miradi ya Kimkakati ya Kitaifa 

Ajenda 5: Uendelezaji wa Makao Makuu ya Nchi Dodoma na Mji wa Serikali 
Mtumba 

Ajenda hii inalenga kuchunguza mbinu na mifumo bora ya uendelezaji wa Makao 

Makuu ya Nchi Dodoma pamoja na Mji wa Serikali Mtumba kama kitovu cha shughuli 

za utawala, usimamizi wa Serikali na utoaji wa huduma za umma nchini. Kwa kuzingatia 

kuwa uhamiaji wa Serikali Dodoma ni hatua ya kimkakati inayobeba dhamira ya Serikali 

ya kuongeza ufanisi wa utendaji, Ofisi inahitaji kufanya tafiti ili kuchambua namna jiji na 

mji huo wa kimkakati vinavyoweza kukua katika mpangilio sahihi, uendelevu, uhimilivu 

na ubora wa huduma kwa wananchi, wadau na watumishi wa umma. 

 

Kupitia utekelezaji wa ajenda hii, Serikali itapata taarifa muhimu za kuiwezesha kufanya 

maamuzi ya kimkakati kuhusu uwekezaji, upangaji miji, na uendelezaji wa 

miundombinu, makazi na mawasiliano. Aidha, tafiti zitachunguza fursa za matumizi ya 

teknolojia bunifu (smart city solutions), mbinu za uendelezaji wa maeneo maalumu ya 

uwekezaji na nafasi ya sekta binafsi katika kuendeleza miundombinu na huduma. 

Matokeo ya tafiti yatasaidia Serikali kuweka misingi imara ya uendelezaji wa muda 

mrefu wa makao makuu ya nchi na mji wa Serikali. 

 

Maeneo ya utafiti 

(a) Uwekezaji katika mji wa Serikali 
Eneo hili linalenga kutafiti fursa, mahitaji, athari na njia za uwekezaji (modalities) 

katika Mji wa Serikali Mtumba, hususan katka miundombinu ya umma, maeneo ya 

biashara, huduma za jamii, utalii wa mikutano, miundombinu ya kijani na teknolojia 

bunifu. Matokeo ya tafiti yatasaidia kubaini uendelezaji wa kisasa wa Mji wa 

Serikali, mbinu bora za kuvutia uwekezaji wa ndani na nje, pamoja na nafasi ya 
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Maeneo ya Utafiti 

(a) Utekelezaji wa Sera za Kitaifa 
Eneo hili linajumuisha kufanya tafiti na tathmini ya ufanisi wa utekelezaji wa sera 

katika ngazi mbalimbali ili kubaini maeneo ya muingiliano, mapungufu au 

migongano ya sera, changamoto za uratibu wa sera, pamoja na kiwango ambacho 

sera hizo zinazingatia malengo ya kitaifa ya muda mfupi, wa kati na mrefu. 

 

(b) Matokeo ya Utekelezaji wa Sera 
Eneo hili linajumuisha kupima matokeo na kufanya tathmini ya athari za utekelezaji 

wa sera kijamii, kiuchumi na kimazingira. Pia, kutathmini uwiano kati ya malengo 

yaliyopangwa na matokeo halisi. Utafiti utazingatia namna sera zinavyochangia 

kuboresha huduma za kijamii, maendeleo ya wananchi na maendeleo ya kitaifa 

kwa ujumla. 

 
Wadau Muhimu 

Wadau muhimu katika eneo hili ni pamoja na Wizara, Idara zinazojitegemea na Wakala 

za Serikali; Tawala za Mikoa,Mamlaka za Serikali za Mitaa; Taasisi za Utafiti; Taasisi za 

Elimu ya Juu; Wadau wa Maendeleo; na Asasi za Kiraia. 

 
Ajenda 4: Uratibu wa Shughuli za Serikali 

Ajenda hii inalenga kuboresha mifumo, miundo na taratibu za uratibu wa shughuli za 

Serikali katika ngazi zote za kiutawala kuanzia ngazi ya Taifa, Sekta na Mamlaka za 

Serikali za Mitaa. Kwa kuzingatia jukumu la msingi la Ofisi ya Waziri Mkuu la uratibu wa 

shughuli za Serikali, ufanyaji wa tafiti ni muhimu ili kubaini na kutatua changamoto za 

uratibu zilizopo ikiwemo mgawanyo na mgongano wa majukumu katika taasisi za 

umma, ucheleweshaji wa taarifa, mawasiliano ya kiutendaji, utoshelevu wa mfumo wa 

uratibu wa shughuli za Serikali na kupungua kwa ufanisi katika utendaji wa Serikali.  
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Kupitia tafiti, Serikali itapata taarifa sahihi za kuwezesha kubuni, kuboresha na 

kuimarisha mifumo ya uratibu na utendaji, na kuimarisha uwajibikaji na ushirikiano wa 

taasisi za umma. Vilevile, matokeo ya tafiti yatachangia katika kuboresha uratibu wa 

mikakati na mipango ya maendeleo ya kitaifa ikiwemo Ilani ya Chama Tawala na Dira 

ya Taifa ya Maendeleo 2050. 

 

Maeneo ya Utafiti 

(a) Mifumo ya Uratibu wa Shughuli za Serikali 
Eneo hili linajumuisha kufanya tafiti kuhusu ufanisi wa mifumo na taratibu za 

uratibu wa shughuli za Serikali katika Wizara, Idara, Wakala na Mamlaka za 

Serikali za Mitaa ili kubaini mapungufu na kupendekeza njia za kuboresha. 

 
(b) Usimamizi wa Programu za Kitaifa 

Eneo hili linajumuisha kufanya tathmini za uratibu, utekelezaji na matokeo ya 

programu za kitaifa kwa kuangalia mafanikio, changamoto na maeneo yanayohitaji 

maboresho ya kiutendaji na kisera. 

 

(c) Utekelezaji wa Ilani ya Chama Tawala 
Eneo hili linajumuisha kupima na kufanya tathmini ya utekelezaji wa ahadi, 

mipango na vipaumbele vilivyoainishwa katika Ilani ya Chama Tawala na jinsi 

vinavyotekelezwa na taasisi na sekta mbalimbali. Matokeo yake yatasaidia kubaini 

mafanikio, changamoto na mapendekezo ya kuboresha utekelezaji kwa kuendana 

na matarajio ya wananchi na malengo ya maendeleo ya Taifa. 

 

Wadau Muhimu 

Wadau muhimu katika ajenda hii ni pamoja na Wizara, Idara zinazojitegemea na 

Wakala za Serikali; Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa; Chama Tawala; Sekta 

Binafsi; Wadau wa Maendeleo; Taasisi za Elimu ya Juu; Taasisi za Utafiti, na Wananchi 
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Ajenda 5: Uendelezaji wa Makao Makuu ya Nchi Dodoma na Mji wa Serikali 
Mtumba 

Ajenda hii inalenga kuchunguza mbinu na mifumo bora ya uendelezaji wa Makao 

Makuu ya Nchi Dodoma pamoja na Mji wa Serikali Mtumba kama kitovu cha shughuli 

za utawala, usimamizi wa Serikali na utoaji wa huduma za umma nchini. Kwa kuzingatia 

kuwa uhamiaji wa Serikali Dodoma ni hatua ya kimkakati inayobeba dhamira ya Serikali 

ya kuongeza ufanisi wa utendaji, Ofisi inahitaji kufanya tafiti ili kuchambua namna jiji na 

mji huo wa kimkakati vinavyoweza kukua katika mpangilio sahihi, uendelevu, uhimilivu 

na ubora wa huduma kwa wananchi, wadau na watumishi wa umma. 

 

Kupitia utekelezaji wa ajenda hii, Serikali itapata taarifa muhimu za kuiwezesha kufanya 

maamuzi ya kimkakati kuhusu uwekezaji, upangaji miji, na uendelezaji wa 

miundombinu, makazi na mawasiliano. Aidha, tafiti zitachunguza fursa za matumizi ya 

teknolojia bunifu (smart city solutions), mbinu za uendelezaji wa maeneo maalumu ya 

uwekezaji na nafasi ya sekta binafsi katika kuendeleza miundombinu na huduma. 

Matokeo ya tafiti yatasaidia Serikali kuweka misingi imara ya uendelezaji wa muda 

mrefu wa makao makuu ya nchi na mji wa Serikali. 

 

Maeneo ya utafiti 

(a) Uwekezaji katika mji wa Serikali 
Eneo hili linalenga kutafiti fursa, mahitaji, athari na njia za uwekezaji (modalities) 

katika Mji wa Serikali Mtumba, hususan katka miundombinu ya umma, maeneo ya 

biashara, huduma za jamii, utalii wa mikutano, miundombinu ya kijani na teknolojia 

bunifu. Matokeo ya tafiti yatasaidia kubaini uendelezaji wa kisasa wa Mji wa 

Serikali, mbinu bora za kuvutia uwekezaji wa ndani na nje, pamoja na nafasi ya 

ushirikiano kati ya Serikali na sekta binafsi (PPP) ili kuharakisha maendeleo ya Mji 

wa Serikali. 

 

(b) Uhimilivu na Uendelevu wa Miundombinu Muhimu 
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Eneo hili linajumuisha kufanya utafiti kuhusu uimara, uhimilivu na uendelevu wa 

miundombinu muhimu ya Makao Makuu ya Nchi na Mji wa Serikali dhidi ya 

ongezeko la watu, mabadiliko ya tabianchi na mahitaji ya kiuchumi. Tafiti 

zitahusisha kuchunguza ubora na ustahimilivu wa majengo (ikiwemo matumizi ya 

mbinu za ukaguzi usioharibu miundombinu  (non-destructive testing - NDT) ya 

majengo, barabara, mifumo ya maji na umeme, TEHAMA, usimamizi wa taka, 

miundombinu ya usalama na huduma za kijamii. Matokeo ya utafiti yatawezesha 

Serikali kubaini maeneo yanayohitaji maboresho ili kuhakikisha miundombinu 

inaendelea kufanya kazi kwa ufanisi, kustahimili majanga na kuhimili mahitaji ya 

sasa na ya baadaye. 

 

Wadau Muhimu 

Wadau muhimu katika ajenda hii ni pamoja na Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Dodoma; 

Halmashauri ya Jiji la Dodoma; Wizara yenye dhamana ya ardhi; Wizara yenye 

dhamana ya ujenzi; Wizara yenye dhamana ya nishati; Wizara yenye dhamana ya maji; 

Wizara yenye dhamana ya mamlaka za tawala za mikoa na serikali za mitaa; Wizara 

yenye dhamana ya fedha; Wizara yenye dhamana ya mambo ya ndani ya nchi; Taasisi 

zinazohusika na masuala ya uwekezaji na uendelezaji wa maeneo maalumu ya 

kiuchumi; Sekta Binafsi, Ofisi za Mabalozi; Wadau wa Maendeleo, na taasisi za utafiti.  

 
Ajenda 6: Mfumo na Mbinu za Uratibu wa Malalamiko na Huduma kwa Wananchi 

Ajenda hii inalenga kutathmini taratibu, mbinu na mifumo ya kupokea, kushughulikia, 

kufuatilia na kutoa mrejesho wa malalamiko, kero, hoja na maombi ya wananchi katika 

ngazi zote za Serikali, kuanzia Serikali za Mitaa hadi Serikali Kuu. Mfumo wa sasa 

unakabiliwa na changamoto za ucheleweshaji wa huduma, ukosefu wa uwajibikaji, 

mgongano wa taasisi au ngazi tofauti za Serikali katika kushughulikia suala moja, na 

ufanisi mdogo katika kutoa mrejesho sahihi kwa wananchi. Kupitia tafiti 

zitakazotekelezwa katika ajenda hii, Serikali itapata taarifa sahihi za kuwezesha kubuni 

na kuunda mifumo jumuishi ya haraka na yenye ufanisi katika kutatua changamoto za 

wananchi. 
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ushirikiano kati ya Serikali na sekta binafsi (PPP) ili kuharakisha maendeleo ya Mji 

wa Serikali. 

 

(b) Uhimilivu na Uendelevu wa Miundombinu Muhimu 
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Ajenda 8: Ufuatiliaji na Tathmini ya Utendaji wa Serikali  

Ajenda hii inalenga kutathmini mifumo, mbinu na uwezo wa Serikali katika kufanya 

ufuatiliaji na tathmini ya utendaji wa Serikali katika ngazi zote, kwa lengo la kuongeza 

ufanisi, uwajibikaji na tija. Tafiti zitajikita katika kutathmini ubora wa mifumo iliyopo, 

matumizi ya data katika kufanya maamuzi, pamoja na kuchunguza changamoto za 

kiutendaji, rasilimali watu, teknolojia, miradi kutokamilika kwa wakati na upungufu wa 

taarifa sahihi za utendaji. 

 

Matokeo ya tafiti yatawezesha kuimarisha mfumo wa kitaifa wa ufuatiliaji na tathmini, 

kuendeleza mbinu za usimamizi kwa kuzingatia matokeo na kuimarisha matumizi ya 

mifumo ya TEHAMA katika ufuatiliaji na tathmini, hivyo, kuongeza ufanisi wa utendaji 

wa Serikali, kuimarisha uwajibikaji na kuhakikisha kuwa rasilimali zinazotengwa katika 

mipango ya maendeleo zinatoa matokeo tarajiwa. 

 

Maeneo ya utafiti 

(a) Utekelezaji wa programu na miradi ya maendeleo 
Eneo hili linalenga kupima na kutathmini kiwango na ubora wa utekelezaji wa 

programu na miradi ya maendeleo kwa kuzingatia ufanisi (muda, matumizi ya 

rasilimali, matokeo na athari kwa jamii), ushirikishwaji wa wadau na ufikiaji wa 

malengo ya kitaifa. 

 

(b) Uwezo wa taasisi za umma katika kutekeleza shughuli za ufuatiliaji na 
tathmini 
Eneo hili linalenga kutathmini uwezo wa taasisi za umma katika kupanga na 
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Maeneo ya Utafiti 

(a) Mifumo ya Kupokea na Kushughulikia Malalamiko, Kero, Hoja na Maombi ya 
Wananchi 
Eneo hili linajumuisha kufanya utafiti kuhusu ubora, ufanisi na uendelevu wa 

mifumo inayotumiwa na Serikali katika kupokea, kuchambua na kushughulikia 

malalamiko, kero, hoja na maombi ya wananchi. Utafiti utazingatia njia za 

mawasiliano, muda wa majibu, uwajibikaji, ushiriki wa wananchi na uwezo wa 

mifumo au taratibu zilizopo kutoa suluhu za haraka na zenye tija kwa ustawi wa 

umma. 

 

(b) Ubora na Utoaji wa Taarifa za Mrejesho kwa Wananchi 
Eneo hili linajumuisha kufanya utafiti kuhusu namna taasisi za umma  

zinavyowasiliana na wananchi katika kutoa mrejesho kuhusu masuala mbalimbali 

ikiwemo hatua zilizochukuliwa kufuatia malalamiko au maombi yao. Utafiti 

utahusisha tathmini ya njia za mawasiliano zinazotumika, ubora, kasi, usahihi na 

uwazi wa taarifa ili kuimarisha uwajibikaji na ushirikishwaji wa wananchi. 

 

Wadau Muhimu 

Wadau muhimu katika ajenda hii ni pamoja na Wananchi; Wizara, Idara 

Zinazojitegemea na Wakala za Serikali; Tawala za Mikoa na Mamlaka za Serikali za 

Mitaa; Asasi za Kiraia; Vyama vya Siasa; na Wawekezaji. 

 
Ajenda 7: Siasa, Demokrasia na Amani 

Ajenda hii inalenga kutathmini namna mienendo ya kisiasa, hali ya demokrasia na 

mifumo ya utawala bora inavyochangia kudumisha amani na umoja wa kitaifa. Aidha, 

inalenga kuchochea tafiti za ushiriki wa wananchi katika masuala ya uongozi, 

demokrasia, ustawi wa kijamii, ulinzi na usalama wa Taifa. 
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Mabadiliko ya kijamii, kisiasa, kiuchumi, kidijitali na kikanda yanaongeza umuhimu wa 

mifumo thabiti ya ushirikishwaji wa wananchi katika kulinda amani ya Taifa. Hivyo, tafiti 

zinahitajika ili kupata taarifa sahihi za kuimarisha utengamao wa kisiasa, usimamizi wa 

haki, ushiriki wa makundi mbalimbali katika shughuli za kisiasa na mbinu za kuzuia na 

kudhibiti migogoro ya kijamii na kisiasa. Vilevile, tafiti katika ajenda hii zitajikita katika 

kutathmini nafasi ya vijana, wanawake na vyombo vya habari, pamoja na mchango wa 

teknolojia ya habari katika masuala ya kisiasa na utawala. Matokeo ya tafiti hizi 

yatasaidia kuimarisha misingi ya demokrasia, kudumisha amani na utulivu wa Taifa na 

kuimarisha uhusiano kati ya Serikali na wananchi kwa manufaa na maendeleo ya Taifa. 

 

Maeneo ya utafiti 

(a) Ushiriki wa wananchi na uimara wa demokrasia 
Eneo hili linajumuisha kufanya utafiti kuhusu kiwango na aina ya ushiriki wa 

wananchi katika shughuli za kisiasa na kijamii, ikiwa ni pamoja na mchakato wa 

uchaguzi, mijadala ya kisera, uwajibikaji wa viongozi na ushiriki wa makundi 

mbalimbali katika maamuzi ya umma. 

 

(b) Mazingira ya Kisiasa Nchini 
Eneo hili linajumuisha kufanya utafiti kuhusu mazingira ya kisiasa nchini na namna 

yanavyoathiri umoja wa kitaifa, ikiwemo masuala yanayoweza kusababisha 

migawanyiko, misuguano ya kijamii na uvunjifu wa amani. Tafiti zitalenga kubaini 

mwenendo wa kisiasa, mitazamo ya makundi mbalimbali ya jamii na vichocheo 

vinavyoweza kuathiri utulivu wa nchi, ili kutoa mapendekezo ya kuimarisha umoja, 

mshikamano na amani. 

 
Wadau Muhimu 

Wadau muhimu katika ajenda hii ni pamoja na Wananchi; Wizara, Idara 

zinazojitegemea, Wakala; Vyombo vya Ulinzi na Usalama; Taasisi za Kiraia; Tawala za 

Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa; Vyama vya Siasa; Taasisi za Elimu ya Juu; na 

Taasisi za Utafiti. 
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Ajenda 8: Ufuatiliaji na Tathmini ya Utendaji wa Serikali  

Ajenda hii inalenga kutathmini mifumo, mbinu na uwezo wa Serikali katika kufanya 

ufuatiliaji na tathmini ya utendaji wa Serikali katika ngazi zote, kwa lengo la kuongeza 

ufanisi, uwajibikaji na tija. Tafiti zitajikita katika kutathmini ubora wa mifumo iliyopo, 

matumizi ya data katika kufanya maamuzi, pamoja na kuchunguza changamoto za 

kiutendaji, rasilimali watu, teknolojia, miradi kutokamilika kwa wakati na upungufu wa 

taarifa sahihi za utendaji. 

 

Matokeo ya tafiti yatawezesha kuimarisha mfumo wa kitaifa wa ufuatiliaji na tathmini, 

kuendeleza mbinu za usimamizi kwa kuzingatia matokeo na kuimarisha matumizi ya 

mifumo ya TEHAMA katika ufuatiliaji na tathmini, hivyo, kuongeza ufanisi wa utendaji 

wa Serikali, kuimarisha uwajibikaji na kuhakikisha kuwa rasilimali zinazotengwa katika 

mipango ya maendeleo zinatoa matokeo tarajiwa. 

 

Maeneo ya utafiti 

(a) Utekelezaji wa programu na miradi ya maendeleo 
Eneo hili linalenga kupima na kutathmini kiwango na ubora wa utekelezaji wa 

programu na miradi ya maendeleo kwa kuzingatia ufanisi (muda, matumizi ya 

rasilimali, matokeo na athari kwa jamii), ushirikishwaji wa wadau na ufikiaji wa 

malengo ya kitaifa. 

 

(b) Uwezo wa taasisi za umma katika kutekeleza shughuli za ufuatiliaji na 
tathmini 
Eneo hili linalenga kutathmini uwezo wa taasisi za umma katika kupanga na 

kutekeleza shughuli za ufuatiliaji na tathmini pamoja na changamoto 

zinazokwamisha. 

 

(c) Mifumo ya ufuatiliaji na tathmini 

14



15

 15 

Eneo hili linalenga kutathmini ufanisi wa mifumo ya kitaifa na kitaasisi ya ufuatiliaji 

na tathmini. Utafiti huu utahusisha tathmini ya ufanisi wa mifumo ya kiutendaji na 

kiutawala (miundo) na mifumo ya kidigitali inayotumika katika shughuli za ufuatiliaji 

na tathmini ya utendaji wa shughuli za Serikali. 

 

(d) Huduma kwa wateja/wananchi 
Eneo hili linalenga tathmini ya upatikanaji wa huduma zinazotolewa na Serikali 

kwa wananchi ikiwemo urahisi wa kupata taarifa, uwajibikaji na kuridhika kwa 

wateja. 

 

(e) Utendaji wa Serikali 
Eneo hili linalenga kupima na kutathmini utendaji na uwajibikaji wa taasisi za 

umma, utendaji wa watumishi na tathmini ya ununuzi wa umma. 

 
Wadau Muhimu 

Wadau muhimu katika ajenda hii ni pamoja na Wizara, Idara zinazojitegemea na 

Wakala za Serikali; Tawala za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa; Wadau wa 

Maendeleo; Asasi za Kiraia; Taasisi za Utafiti; Taasisi za Elimu ya Juu; na Sekta 

Binafsi. 

 
Ajenda 9: Maendeleo ya Watu wenye Ulemavu 

Ajenda hii inalenga kuimarisha ustawi, ushiriki na ujumuishaji wa watu wenye ulemavu 

katika maendeleo ya kijamii, kiuchumi na kitaifa. Pamoja na kuwepo kwa sera, sheria 

na programu mbalimbali, Watu wenye ulemavu bado wanakabiliwa na changamoto za 

upatikanaji wa fursa za kiuchumi, elimu jumuishi, mafunzo ya ufundi stadi, ajira na 

ushiriki katika programu za maendeleo. Aidha, yapo mapungufu katika uratibu wa 

masuala ya watu wenye ulemavu kati ya Taasisi za Umma na wadau mbalimbali. 

 

Kupitia ajenda hii, tafiti zitatoa ushahidi wa kitaalamu utakaoiwezesha Serikali 

kuboresha sera, kuimarisha uratibu na kubuni afua jumuishi zitakazoongeza usawa, 
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kutekeleza shughuli za ufuatiliaji na tathmini pamoja na changamoto 

zinazokwamisha. 

 

(c) Mifumo ya ufuatiliaji na tathmini 
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fursa na mchango wa watu wenye ulemavu katika maendeleo ya Taifa. Matokeo ya tafiti 

yatasaidia kuongeza uwajibikaji wa taasisi za umma na binafsi, kuboresha upangaji wa 

programu na kuhakikisha kuwa watu wenye ulemavu wanashiriki kikamilifu na kunufaika 

na jitihada za maendeleo. 

 
Maeneo ya Utafiti 

(a) Ufanisi wa programu za uwezeshaji kiuchumi kwa watu wenye ulemavu 
Eneo hili linalenga kutathmini ufanisi, uendelevu na matokeo ya programu na 

mifuko ya uwezeshaji kiuchumi kwa watu wenye ulemavu katika kuongeza kipato, 

ajira na ustawi wa kaya. 

 

(b) Sababu na mienendo ya ulemavu nchini 
Eneo hili linalenga kubaini sababu za kiafya, kijamii, kiuchumi na kimazingira 

zinazosababisha au kuchangia kiwango cha ulemavu, hususan katika mikoa yenye 

viwango vya juu. 

 

(c) Uratibu wa masuala ya watu wenye ulemavu 
Eneo hili linalenga kutathmini ubora na ufanisi wa mifumo ya uratibu wa masuala 

ya watu wenye ulemavu katika ngazi mbalimbali za Serikali ili kubaini mapungufu 

na mapendekezo ya maboresho. 

 

(d) Matumizi ya teknolojia za kidijitali kwa watu wenye ulemavu 
Eneo hili linalenga kutathmini mchango wa zana za kidigitali katika kuboresha 

maisha ya kila siku kwa watu wenye ulemavu. 

 

Wadau Muhimu 

Wadau muhimu katika ajenda hii ni pamoja na Wizara, Idara zinazojitegemea na 

Wakala za Serikali; Tawala za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa; Mashirika ya 

Watu Wenye Ulemavu; Taasisi za Elimu ya Juu na Mafunzo ya Ufundi Stadi; Taasisi za 
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Utafiti; Asasi za Kiraia; Sekta Binafsi; Wadau wa Maendeleo; na Ofisi ya Taifa ya 

Takwimu. 

 




